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SHERIA YA UTOAJI WA LESENI ZA USAFIRISHAJI 

(SURA YA. 317) 

 

_____________ 

KANUNI 

_____________ 

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 45) 

_____________ 

 

 

KANUNI ZA LESENI MAALUM ZA SHERIA YA UTOAJI WA LESENI ZA USAFIRISHAJI, 

2024 

 

SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 

  
Jina  1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Leseni Maalum za Sheria 

ya Utoaji wa Leseni za Usafirishaji za mwaka 2024. 
  
Matumizi  2. Kanuni hizi zitatumika kwa ajili ya magari ya abiria yanayofanya 

kazi chini ya leseni maalum kwa Tanzania Bara. 
  
Tafsiri   3. In these Regulations, unless the context otherwise requires- 
Sura ya. 317 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Utoaji Leseni za Usafirishaji; 
Sura ya. 413 “Mamlaka” itakuwa na maana kama ilivyoainishwa katika Sheria ya 

Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini; 
 “leseni maalum” maana yake ni leseni iliyotolewa kwa mmiliki wa leseni na 

Mamlaka, kwa kushauriana na Waziri, kutoa huduma maalum za 

usafiri wa umma katika maeneo ya mjini au sehemu yake kupitia njia 

au kati ya maeneo hayo kwa muda maalum; 
 “mmiliki wa leseni” maana yake ni shirika au kampuni iliyopewa leseni 

maalum ya kutoa huduma maalum za usafiri wa umma; 
 “Waziri” maana yake ni Waziri anayehusika na masuala ya uchukuzi; 
 “safu ya kutosha” maana yake ni jumla ya idadi ya magari yenye muundo au 

uwezo tofauti wa kukapika abiria yakisafiri katika njia au eneo 

maalum ili kukidhi mahitaji ya abiria; 
  

SEHEMU YA PILI 

MAOMBI NA UTOAJI WA LESENI MAALUM 
  
Sifa za leseni 

maalum 
 4.-(1) Ushirika au kampuni itakuwa na sifa ya kupewa leseni maalum 

pale ambapo- 
Sura ya. 212 na 

Sura ya. 311 
(a) limesajiliwa chini ya Sheria ya Makampuni au limeanzishwa kwa 

mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika au hati yoyote ya 

kisheria;  
 (b) lina mkurugenzi au mtu wa menejimenti ambaye hajawahi 

kutiwa hatiani na kosa lolote; 
 (i) dhidi ya usalama wa nchi; 
 (ii) dhidi ya uchumi wa nchi; 
 (iii) udanganyifu, kughushi, rushwa au makosa ya uhujumu 

uchumi; 
 (iv) kutolipa au kukwepa kodi yoyote au ushuru unaolipwa chini 

ya sheria yoyote ; na 
 (v) dhidi ya adabu au maadili 
 (c) halijatangazwa kuwa limefilisika; 



 (d) hana historia ya ukiukwaji wa kanuni za ulinzi na usalama za 

ndani na za kimataifa; na 
 (e) lina safu ya kutosha ya magari. 
  (2) Mkurugenzi au mtu wa menejimenti atajaza kiapo akithibitisha 

kuwa hajawahi kutiwa hatiani kwa makosa yaliyoainishwa kwenye kanuni 

ndogo ya (1)(b). 
Sura ya. 212 na 

Sura ya. 311 
 (3) Kwa madhumuni ya kanuni hii, neno neno "mkurugenzi" 

linamaanisha mkurugenzi wa kampuni iliyosajiliwa chini ya Sheria ya 

Makampuni na "mwanachama wa menejimenti" maana yake ni 

mwanachama mwandamizi wa chama cha ushirika kilichosajiliwa chini ya 

Sheria ya Vyama vya Ushirika au chombo kingine chochote cha kisheria. 
  
Maombi ya leseni  5.-(1) Ushirika au kampuni inayotarajia kutoa huduma maalum za 

usafirishaji litaomba leseni kwa Mamlaka kwa njia ya kielektroniki. 
  (2) Maombi ya leseni yatakayofanywa chini ya kanuni ndogo ya (1) 

yataambatishwa na vifuatavyo: 
 (a) katiba ya kampuni  au hati nyingine ya kisheria iliyoanzisha 

kampuni au shirika; 
 (b) cheti cha usajili; 
 (c) ripoti itakayojumuisha maelezo ya wigo wa huduma 

zinazotarajiwa kutolewa; 
 (d) mpango wa biashara; 
 (e) mpango wa usalama; 
 (f) mpango wa kukabiliana na dharura; 
 (g) taarifa ya hesabu ya fedha iliyokaguliwa karibuni; 
 (h) utaratibu wa kushughulikia malalamiko; 
 (i) nyaraka nyingine zozote ambazo Mamlaka itahitaji; 
 (j) taarifa ya benki ili kuthibitisha uwezo wa kifedha; 
 (k) mpango wa kuwashirikisha au kuwalipa fidia watoa huduma 

waliopo wanaotumia njia ambazo leseni maalum inaombwa; 
 (l) nauli inayopendekezwa; 
 (m) muundo wa taasisi unaojimuisha idadi ya wafanyakazi, uzoefu 

wa huduma za barabara na mchanganuo wa vitengo vya taasisi; 
 (n) mpango na ratiba ya matengenezo; 
 (o) wajibu na makatazo kwa abiria; 
 (p) utaratibu wa kuwahudumia walemavu na wasiojiweza kwenye 

treni; 
 (q) nakala iliyothibitishwa ya kibali kutoka kwa meneje wa 

miundombinu; na 
 (r) uthibitisho wa malipo ya ada za maombi ya leseni 
  (3) Maombi ya leseni maalum yatawasilishwa katika Fomu 

iliyoainishwa chini ya Jedwali la Kwanza.  
  
Uchapishaji wa 

notisi 
 6. Mara baada ya kupokea maombi ya leseni maalum, Mamlaka, 

itatoa notisi kwenye Gazeti la Serikali a nia yake ya kutoa leseni hiyo, na 

leseni hiyo haitatolewa hadi kipindi cha miezi mitatu baada ya tarehe ya 

kuchapishwa kwa notisi hiyo. 
  
Uchunguzi  7. Baada ya muda wa notisi kuisha kama ilivyoainishwa chini ya 

kanuni ya (7) Mamlaka itafanya uchunguzi. 
  
Kutoa leseni  8. (1) Mamlaka, kwa idhini ya Waziri na kwa kuzingatia masharti 

yaliyowekwa, itatoa leseni maalum kwa mwombaji aliyekidhi vigezo. 
  (2) Pale ambapo Mamlaka itatoa leseni maalum chini ya Kanuni hizi 

itachapisha notisi ya utoaji kwenye Gazeti la Serikali.. 



  (3) Mmiliki wa leseni ataanza kufanya kazi ndani ya miezi sita baada 

ya kuchapishwa kwa notisi ya utoaji wa leseni maalum. 
  (4) Endapo mmiliki wa leseni atashindwa kuanza kazi bila sababu za 

msingi ndani ya muda ulioainishwa katika kanuni ndogo ya (3) leseni hiyo 

itasitishwa. 
  
Kukataa kutoa 

leseni 
 9. (1) Mamlaka inaweza, baada ya kufanya tathmini kukataa kutoa 

leseni maalum na itamjulisha mwombaji kwa maandishi sababu za 

kukataliwa. 
  (2) Mwombaji ambaye maombi yake yamekataliwa anaweza 

kurekebisha mapungufu yaliyobainika na kuwasilisha upya maombi ndani 

ya siku thelathini tangu tarehe ya kupokea taarifa ya kukataliwa.. 
  (3) Mwombaji atakayeshindwa kuwasilisha tena maombi ndani ya 

muda uliowekwa chini ya kanuni ndogo ya (2), atalazimika kuwasilisha 

maombi mapya 
  

SEHEMU YA TATU 

MASHARTI YA LESENI MAALUM 
  
Masharti ya 

leseni maalum 
 10.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya Kanuni hizi, mmiliki wa leseni 

maalum atatimiza masharti yafuatayo- 
 (a) atahakikisha kuwa, hafanyi mabadiliko ya shughuli za leseni bila 

ridhaa ya maandishi kutoka kwa Mamlaka; 
 (b) wanachama wake wawili au zaidi katika kampuni iliyosajiliwa 

au shirika wana uzoefu katika usimamizi wa usafiri wa umma wa 

barabarani au kuajiri mtu aliye na ujuzi na uzoefu wa angalau 

miaka mitano katika usimamizi wa usafiri wa barabara; 
 (c) awe na safu bora ya magari kama Mamlaka itakavyoamua; 
 (d) awe anamiliki idadi ndogo ya magari ya usafiri wa umma kama 

itakavyoamuliwa na Mamlaka; 
 (e) awe anamiliki magari ambayo yanakidhi viwango na vigezo 

vilivyowekwa na mamlaka husika; 
 (f) awasilishe kwa Mamlaka taarifa ya hesabu ya fedha 

iliyokaguliwa ndani ya miezi mitatu baada ya kila mwaka wa 

fedha kuisha; 
 (g) awashirikishe au kuwalipa fidia watoa huduma waliopo 

wanaotumia njia ambazo leseni maalum imetolewa; 
 (h) afanye kazi zake ndani ya maeneo ya mjini au katika njia kati ya 

maeneo hayo; 
 (i) atahakikisha mifumo yake ya uendeshaji inaunganishwa na 

mifumo ya Mamlaka; 
 (j) atatengeneza mfumo wa kielektroniki wa kutoza nauli wenye 

uwezo wa kutoa mrejesho kwa abiria, kwa kulinganisha nauli 

inayolipwa na umbali uliosafiri; 
 (k) ataajiri madereva na wafanyakazi waliothibitishwa na kusajiliwa 

na Mamlaka; na 
 (l) mmiliki wa leseni wakati wote atadumisha mwenendo mzuri, 

uwezo wa kitaaluma na uwezo wa kifedha. 
  (2) Mmiliki wa leseni atafanya malipo ya ada na tozo za Mamlaka 

kwa wakati. 
  
Taarifa ya 

kubadilisha 

shughuli 

 11.-(1). Mmiliki wa leseni ataitaarifu Mamlaka na kuwasilisha leseni 

kwa ajili ya mapitio pale ambapo- 

 (a) kuna mabadiliko katika mawanda na namna ya uendeshaji; na 
 (b) kuna mabadiliko katika umiliki wa hisa; au 



  (2) Leseni iliyotolewa chini ya Kanuni hizi haitahamishwa umiliki 

bila idhini ya Mamlaka 
  
Kuhuisha leseni  12.-(1) Mmiliki wa leseni anayetaka kuhuisha leseni ataomba kwa 

Mamlaka ndani ya siku thelathini kabla ya tarehe ya kuisha kwa muda wa 

leseni. 
  (2) Mamlaka inaweza kutoza asilimia hamsini zaidi ya ada ya leseni 

kwa maombi yaliyowasilishwa siku kumi na nne baada ya kumalizika muda 

wa leseni na riba ya asilimia tano ya kiasi kilicholimbikizwa kila baada ya 

siku thelathini kwa muda usiozidi miezi kumi na mbili. 
  (3) Mamlaka haitazingatia maombi ya kuhuisha leseni kwa mtoa 

huduma ambaye ana malimbikizo ya adhabu kwa maombi yaliyowasilishwa. 
  
Ada na tozo 

nyinginezo 
13.-(1) Mwombaji atalipa kwa Mamlaka ada na tozo nyinginezo kwa 

ajili ya leseni kwa kiwango kilichoainishwa chini ya Jedwali la Pili. 
 (2) Ada na tozo nyinginezo zinazolipwa chini ya Kanuni ndogo ya 

(1) zitalipwa kwa Mamlaka na kuthibitishwa kwa risiti. 
  
Ufuatiliaji wa 

mara kwa mara 
 14.-(1) Ili kuhakikisha uzingatiaji wa masharti ya leseni, Mamlaka 

itafanya ufuatiliaji wa mara kwa mara kwenye majengo na miundombinu ya 

mtoa huduma. 
  (2) Mamlaka inaweza, wakati wa kufanya ufuatiliaji wa mara kwa 

mara- 
 (a) kuingia, kukagua na kuhakiki kumbukumbu zozote za utendaji 

wa mwendeshaji; 
 (b) kufanya mahojiano na kuchukua maelezo ya maandishi kutoka 

kwa mfanyakazi yeyote; 
 (c) kuhakiki na kufanya uchunguzi kuhusu hali ya safu ya magari; 

na 
 (d) kutoa notisi ya maandishi inayoelekezwa kwa mwendeshaji 

kumtaka ajibu au kutoa taarifa ya hoja zilizoibuliwa na Mamlaka. 
  

SEHEMU YA NNE 

USITISHAJI NA UFUTAJI WA LESENI 

  
Usitishaji na 

ufutaji wa leseni  
 15.-(1) Mamlaka inaweza kusitisha au kufuta leseni iwapo- 

 (a) mtoa huduma atashindwa kutoa huduma iliyokusudiwa ndani ya 

miezi sita tangu tarehe ya kuanza kutumika kwa leseni 
 (b) mtoa huduma ametoa taarifa ya udanganyifu kwenye maombi ya 

leseni; na 
 (c) mmiliki wa leseni ameshindwa kutii masharti yoyote ya Kanuni 

hizi. 
  Isipokuwa kwamba, kufutwa au kusitishwa hakutafanyika bila ya 

idhini ya Waziri. 
  (2) Mamlaka inaweza kumuamuru mwenye leseni kurekebisha 

kasoro za kiutendaji, mapungufu au masharti yoyote ambayo kwa maoni 

yake yamekiukwa kuhusiana na leseni. 
  
Notisi ya utetezi   16.-(1) Endapo mmiliki wa leseni atashindwa kufuata masharti ya 

Kanuni hizi, Mamlaka inaweza kutoa notisi ya kumtaka mmiliki huyo  

kuwasilisha utetezi juu ya sababu za kutositishwa au kutofutwa kwa leseni 

ndani ya siku ishirini na moja tangu tarehe ya notisi. 
  (2) Endapo mtoa huduma atashindwa kujibu ndani ya muda 

ulioainishwa katika Kanuni ndogo ya (1) au Mamlaka haijaridhishwa na 

sababu zilizotolewa na mtoa huduma, Mamlaka inaweza, kwa kuzingatia 

idhini ya Waziri, kusitisha au kufuta leseni ndani ya siku ishirini na nane. 



  (3) Mamlaka inaweza pale inapoona inafaa, kufanya uchunguzi 

kabla ya kutekeleza jukumu la kusitisha au kufuta leseni maalum. 
  
Notisi ya kufanya 

marekebisho 
 17.-(1) Endapo Mamlaka itabaini mapungufu yanayosababisha mtoa 

huduma kutokidhi vigezo vya Sheria au Kanuni hizi, Mamlaka inaweza 

kutoa notisi ya kufanya marekebisho ili kurekebisha mapungufu ndani ya 

muda ulioainishwa kwenye notisi. 
  (2) Notisi ya kufanya marekebisho inayotolewa chini ya Kanuni 

ndogo ya (1) itakuwa kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Nne. 
  
Kurejeshewa 

leseni 
 18. Ikitokea leseni imesitishwa, Mamlaka inaweza kurejesha leseni 

baada ya kutimiza masharti kama yalivyoainishwa kwenye notisi ya 

usitishwaji. 
  
Ukomo wa 

huduma 
 19.- Endapo leseni iliyotolewa chini ya Kanuni hizi imesitishwa au 

imefutwa, mtoa huduma ataacha kutoa huduma. 
  
Mpito  20. Endapo leseni imesitishwa au kufutwa chini ya Kanuni hizi, 

Mamlaka itachukua hatua za mpito ili kuhakikisha upatikanaji wa huduma 

ya usafiri kwa njia hiyo. 
  
Mapitio 

 

 

TS Na.  

73 la 2020 

 21. Mtu ambaye hajaridhishwa na uamuzi wa Mamlaka chini ya 

Kanuni hizi anaweza, ndani ya siku kumi na nne tangu tarehe ya uamuzi huo, 

kutuma maombi kwa Mamlaka kwa ajili ya mapitio kwa utaratibu 

ulioainishwa na Kanuni za Mapitio za Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini. 
  

SEHEMU YA SABA 

MASHARTI YA JUMLA 

  
Makosa na 

adhabu 
 22.  Mtu atakayekiuka au kushindwa kuzingatia masharti ya Kanuni 

hizi, atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini isiyozidi 

shilingi milioni tatu au kifungo kisichozidi miaka miwili au vyote kwa 

pamoja. 
  
Taarifa ya 

usitishaji 
 23. Pale ambapo mmiliki wa leseni anakusudia kusitisha shughuli 

zake, ataitaarifu Mamlaka, kwa maandishi, miezi sita kabla ya kusitishwa 

huko. 
  
Mabadiliko  24. Pale ambapo mmiliki wa leseni anakusudia kuongeza au 

kupunguza idadi ya magari ataomba kwa Mamlaka mabadiliko kwa kulipa 

ada kama zilivyoainishwa katika Jedwali la Pili. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



________ 

JEDWALI LA KWANZA 
________ 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 5 (3)) 

________ 

FOMU YA MAOMBI YA LESENI MAALUM 

_______ 

 
Jina la Kampuni: …………………………………………………………..…………. 

Namba ya Usajili. ……………………….……………………………….. 

Tarehe Iliyotolewa: ………………………………………………………………..…………. 

Eneo la Biashara Lililosajiliwa: ………………………………………..……………........ 

Anuani ya Makazi: ………………………………….……………………………………  

S.L.P: …………………………………………………………………………  

Namb ya Simu: …………………………………………………………..……………... 

Barua Pepe: ………………………………………………………………………… 

Jedwali la Taarifa za Umiliki wa Hisa: 

Jina Uraia Anuani Asilimia 

    

    

    

AINA YA LESENI INAYOOMBWA 

 
SN 

 
Aina ya Huduma Inayotolewa 

 
Chagua Inayofaa 

1 Huduma za Abiria  

2 Huduma za Abiria Mijini  

3 Huduma za Mizigo  

Maelezo mafupi na mawanda ya huduma itakayotolewa: 

………………………………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………… 



Taarifa ya leseni iliyoisha (kama ipo) Namba: ………………………. Tarehe ya kuisha …………………… 

 

Taarifa ya jumla, ikiwemo kumbukumbu juu ya rasilimali fedha za Mwombaji (Ambatanisha kurasa za ziada 

ikiwa ni lazima). 

………………………………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………… 

Mimi ……………………………………………………… natamka kwamba maelezo yaliyotolewa katika 

maombi haya ni ya kweli, sahihi na kamili kwa kadri ya ufahamu wangu. Ninaelewa kwamba kutoa taarifa zozote 

za uongo kunaweza kusababisha kukataliwa kwa ombi hili au kubatilishwa kwa leseni. 

Jina Kamili: ………………………………………………………………………………..… 

Cheo: ………………………………………………………………………………… 

Sahihi: ………………………………………………………………………………...… 

Muhuri: ………………………………………………………………………………... 

Tarehe: .……………………………………………………………………………………… 

 

 

 

 

 

________ 

JEDWALI LA PILI 

________ 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 14) 

ADA 

 

 

 

 

 

UWEZO WA KUBEBA 

ABIRIA 

ADA KWA 

MWAKA 

(TZS) 

   

Inayozidi abiria 45 lakini 

haizidi abiria 65 

400,000 

Inayozidi watu 65 500,000 

Ada za maombi za mwaka 20,000 

Ada ya kubadili leseni Asilimia hamsini (50%) ya ada za mwaka 

HUDUMA NYINGINE 

Cheti cha Usajili kwa Kampuni ya Usafirishaji 100,000 



JEDWALI LA TATU 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 21(2)) 

________ 

 
NOTISI YA MAREKEBISHO 

 

Kwa: …...........................................................  

 

Ninakupa notisi kwa mujibu wa Kanuni ya 22(2), kwamba baada ya siku ………………..kuanzia tarehe ya 

kupokelewa notisi hii, ninakusudia………………………………………….(eleza hatua zinazokusudiwa 

kuchukuliwa kupunguza hatari) isipokuwa,kabla ya kuisha kwa muda uliowekwa, utetetezi wa kuniridhisha uwe 

umetolewa kuonesha hatua ulizochukua kurekebisha usalama wa reli au hatua nyingine yoyote iliyochukuliwa 

kurekebisha mapungufu. 

 

Maeneo yanayohitaji marekebisho ni:  

1) …............................................................................................................................ .......... 

2) …...................................................................................................................................... 

3) …............................................................................................................................ .......... 

4) …......................................................................................................................................  

5) …............................................................................................................................ .......... 

 

Imetolewa …………………...……. tarehe…............ mwezi …....................................... 20……...  

Sahihi....................................................................................................................................... 

Jina la Mkaguzi..................................................................................................................  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Dodoma,     MAKAME MNYAA MBARAWA 

........................... 2024 Waziri wa Uchukuzi 

 


